Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thống Kê

Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 14 người, vào ngày 14/11/2012, 16:27

Latest topics

CVMT
Tuanwin
ttdanh
win99memory
mexewin100
ilovewin
anhnguyen76
ninhwin100
DUYWIN
pencil_tube
Chienf4
longwin
win2170
anhnguyen
WinOnly
LaVic
NM
coquai
22 posters

Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100

NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 23

Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 Empty Re: Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100

Bài gửi by NM 4/9/2012, 15:58

Nếu bác liều lĩnh thì cứ đến thôi ạ.
    Nắp nồi của CD90 và của Win cùng khuôn đúc thôi bác.
    MINHENG
    Cửu vạn
    Cửu vạn

Mức uy tín : 7

Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 Empty Re: Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100

Bài gửi by MINHENG 4/9/2012, 19:55

coquai đã viết:Số là cài mâm lửa của em bi lai căn hỏng hết, chẳng chạy được. Nên em muốn đầu tư cái mới, nhờ bác tư vấn giúp.
    1.Em muốn thay mâm lửa của Solowin ( cả bộ mâm lửa + vô lăng + có luôn bộ đề = 550k/bộ) . Nhưng không biết mâm lửa này chạy được không? Thằng cửa hàng Quảng cáo nói gắn vừa cho win, mâm lửa 6 cục luôn.
    2. Nắp đuôi cá + thay mâm của Future + bộ đề có được không? Cái này chưa hỏi giá và chưa biết nó như thế nào?
    3. Nắp đuôi cá + Mâm lửa và cả bộ đề của 81 -70cc có đề của Chaly. Không biết kiếm dễ không và có gắn được không ?
    Cám ơn bác! Bác nào biết vào giúp em với.

Hi Bác,
    -Phương án 1: em không biết vì chưa rõ thằng Solowin nó như thế nào!.
    -Phương án 2 và 3 không gắn được. Lý do cục đề nó lắp bulong vào cái thớt máy ở giữa, chứ không lắp vào cái nắp đuôi cá.
    ---------
    Còn Bác có thể sàng đổi nắp nồi Win và CD, vì nó như nhau (CD đời sau nhé Bác, loại như trong hình).
    -Còn vụ bộ lửa: Zin của win nó có 1 cuộn đèn và một cuộn lửa, cuộn lửa thì dây nhuyễn. Ngoài ra trên một số xe của Honda thì nó còn sản xuất loại nhiều cuộn điện nhỏ. Ví dụ: Future thì 5 cuộn đèn+1 cuộn lửa, cho ra điện 12V. Cub 84 có đề thì 5 (hay sáu gì đấy) cuộn đèn+2 cuộn lửa, cho ra điện đèn 12V.
    Tất cả các cuộn đèn đều mắc với nhau cho ra 3 dây chung: 1 dây mass màu xanh lá cây (green), một dây trắng lắp vào cục sạc, một dây vàng lấy lên công tắc đèn trước. Dây trắng và dây vàng vừa ra khỏi cuộn lửa đều là xoay chiều, trong đó dây trắng có điện áp lớn hơn.
    Xe Bác đang xài lửa loại 6 cục, điện 12V phải không? Nếu đúng thì Bác lấy nguyên bộ mâm lửa của Future110 hàng zịn gắn vào chất lượng rất tốt, lấy kích nhưng không lấy volang thì giá chừng 250K đồ 2nd. Còn volang thì lấy của 86, hay 84 loại không có đề thì xài vô tư (volang loại có cái vành thép bên ngoài)
    anhnguyen
    anhnguyen
    Chém gió
    Chém gió

Mức uy tín : 16
    Status : Đi nữa, đi mãi - Keep riding, forever going

Bài gửi by anhnguyen 4/9/2012, 23:07

Em xin chém gió tí nhá
    Solo wins 50CC thực ra là của Honda, với tên gọi Solo 50cc benley,
    chính xác đời nào và sản xuất ở đâu thì em hỏng bít.
    Ở Việt Nam thực ra xe này không hiếm mà là .......... quá hiếm. Các bác thử tìm trên các diễn đàn xe cổ xem
    Trước đây lên internet tìm có rất nhiều, nhưng từ cuối năm 2011, ông GT YMH tung bản nhái của Sino Xinoa ra thì bản gốc của Honda hầu như bị chặn hết.
    Nhưng ở Indo cũng thấy có xe này:
    http://tmcblog.com/2009/08/06/honda-solo-50-referensi-modif-honda-win/
    Youtube Japan có đây ạ:
    https://www.youtube.com/watch?v=NAY81WB5h5M&feature=relmfu
    https://www.youtube.com/watch?v=nZvHStgpF2E&feature=relmfu

Theo nguyên bản gốc của Honda, Solo 50cc là xe côn tay, không có đề, máy hao hao win100 và CD 90 đời sau. Và đặc biệt thiết kế chỉ có 1 người. Có lẽ vì thế mà gọi là Solo chăng?
    Cũng vì là anh em với win nên em trộm nghĩ có vài món có thể lắp qua lắp lại được,
    còn món gì thì xin ....chịu.. Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 4063967935
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Mức uy tín : 1
    Status : ngu mà lì

Bài gửi by coquai 5/9/2012, 07:03

@ Minheng: Em cảm cơn bác Minh, mân lửa của em là 6 cục nên phải thay đồ future 110 (sao không thay được của wave/Dream/wave rsx/Wave 110?)
    PA 2,3 có theo bác thì không gắn được đúng rồi, vì phải thay cái vách luôn. Còn phương án 1 em phải ra tiệm chụp hình lại xem thế nào.
    @ NM: Vậy là em không lấy bộ Zin theo xe của bác NM được.
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 5/9/2012, 09:20

MINHENG đã viết:Xe Bác đang xài lửa loại 6 cục, điện 12V phải không? Nếu đúng thì Bác lấy nguyên bộ mâm lửa của Future110 hàng zịn gắn vào chất lượng rất tốt, lấy kích nhưng không lấy volang thì giá chừng 250K đồ 2nd. Còn volang thì lấy của 86, hay 84 loại không có đề thì xài vô tư (volang loại có cái vành thép bên ngoài)
    Anh Trưởng có thể nói rõ hơn về việc lắp mâm lửa Future 1 cho Win không ạ?
    Theo em biết thì bộ vô lăng - mâm lửa của Super Dream, Wave Alpha, Future 1,... khác với của Win. Trong khi mâm lửa của Win được lắp vào lốc máy, vô lăng hướng vào trong thì mâm lửa của Future được lắp vào nắp máy, vô lăng hướng ra ngoài. Vậy làm thế nào để lắp mâm lửa Future cho Win ạ? Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 3375371076
    @coquai: Không có gì đâu anh. Nhưng nếu anh thay đổi lần nữa thì giá sẽ tăng lên. Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 2460150780
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Bài gửi by coquai 5/9/2012, 09:53

@NM : vấn đề không phải ở chổ giá lên hay xuống, mà em không biết mâm lửa của bác lắp vào xe em có được hay không, vì mâm lửa của em đã bị thay loại 6 cuộn dây, và xe em hiện là 12V, nếu bác khẳng định lắp được vào xe em thì em mang xe lên cho bác làm giúp em ah!
    Cám ơn bác!
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 5/9/2012, 09:58

Em chỉ nói vui thôi. Bác ko nên vội, đợi trả lời từ anh Trưởng về việc lắp mâm lửa Future 1 cho Win trước đã nhé?
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Bài gửi by coquai 5/9/2012, 09:58

NM đã viết:
    MINHENG đã viết:Xe Bác đang xài lửa loại 6 cục, điện 12V phải không? Nếu đúng thì Bác lấy nguyên bộ mâm lửa của Future110 hàng zịn gắn vào chất lượng rất tốt, lấy kích nhưng không lấy volang thì giá chừng 250K đồ 2nd. Còn volang thì lấy của 86, hay 84 loại không có đề thì xài vô tư (volang loại có cái vành thép bên ngoài)
    Anh Trưởng có thể nói rõ hơn về việc lắp mâm lửa Future 1 cho Win không ạ?
    Theo em biết thì bộ vô lăng - mâm lửa của Super Dream, Wave Alpha, Future 1,... khác với của Win. Trong khi mâm lửa của Win được lắp vào lốc máy, vô lăng hướng vào trong thì mâm lửa của Future được lắp vào nắp máy, vô lăng hướng ra ngoài. Vậy làm thế nào để lắp mâm lửa Future cho Win ạ? Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 3375371076
    @coquai: Không có gì đâu anh. Nhưng nếu anh thay đổi lần nữa thì giá sẽ tăng lên. Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 2460150780

Em chưa thấy cái màu đỏ đỏ phía trên ah. Và làm sao bắt nó hướng vào trong? Vậy là cái mặt bắt ốc hướng vào trong vách máy? Thế làm sao băt ốc được ??? Các bác làm em rối não quá. :((
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 5/9/2012, 10:35

Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 A2c89271531350eaabc952714999eea7_48813082.dsc02519
    Vô lăng - mâm lửa Honda Win 100
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Bài gửi by coquai 5/9/2012, 11:05

Kiểu win như vậy thì em thấy nhiều rồi, dream, wave 100, 67,... em cũng thấy nó giống vậy mà, Future em chưa mở ra xem nên chưa biết. Wave Nice nó ngược lại như thế này ?

Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 4606117134fe3dd13db15f4a20d2e442_41779920.1006493
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Bài gửi by coquai 5/9/2012, 11:08

Cuối cùng em cũng không biết xe em nó gắn của loại gì luôn? Em thấy nó giống như hình bác NM đưa, mà điện là 12V, kiểu này chắc em phải đi quấn dây lại và thay cái vô mới thôi.
    Các bác hướng dẫn cách giải quyết giúp em với!
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 5/9/2012, 17:41

Bác vội vàng quá! Muốn xử lý vấn đề gì cũng cần có thời gian. Bác phải tìm hiểu rõ con ngựa của bác đang lắp vô lăng - mâm lửa gì, bác cảm thấy nó hoặt động thế nào và muốn thay loại nào. Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 1292141086

Ví dụ: Ngựa chiến của em đang lắp vô lăng - mâm lửa theo xe (2 cuộn) và hoạt động rất ổn định, độ sáng đèn trước (theo xe) khá. Nhưng em vẫn muốn cải thiện độ sáng bằng cách thay vô lăng - mâm điện... 18 cuộn của Suzuki EN. Anh em ngâm cứu cách thay thế giúp em với? Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 2460150780
    MINHENG
    Cửu vạn
    Cửu vạn

Mức uy tín : 7

Bài gửi by MINHENG 5/9/2012, 20:06

Bộ lửa Future 110 hay Super Dream 100, Wave alpha... loại 6 cuộn điện đều cấu tạo giống nhau. Bác mua loại nào cũng được. Em đề nghị loại Fu110 là vì dễ kiếm đồ second hand và giá dễ chịu. Còm mấy loại kia thì phải kiếm đồ mới. Nhưng Bác phải mua đồ zin nhé. Loại nào cũng được. Không mua loại Wave S 110 vì thằng này không có cuộn lửa chỉ có cuộn đèn, do nó đánh lửa ac-quy.
    Bây giờ là cách tháo/lắp:
    -Tháo từ Future hay Wave: Bác tháo các bulong 6 ly (em đánh dấu mũi tên đen), còn Wave Nice nó khác Future 110, Super Dream là có thêm cái mấu chỗ mũi tên vàng. Sau khi tháo xong, kiếm miếng ván bằng phẳng, cầm nguyên cái nắp đuôi cá úp mạnh xuống là các cuộn điện nó rơi ra. Thế là xong phần tháo.
    -Lắp vào Win: Trên xe Bác đã dùng bộ lửa 6 cục thì: Cảo volaang ra, tháo bộ điện cũ cũ ra (mở các con bulong 6 ly đầu lục giác 8), mở ra cục kích. Thế là lắp vào. Quá đơn giản.
    Còn nếu là xe Win zin dùng 2 cuộn điện: phải mua thêm cái nắp mâm lửa. Cái nắp này là miếng nhôm hình tròn, đường kính chừng 120mm, có 2 lỗ bắt vít pake vào block máy để chận chớt từ trong khoang máy không trào ra ngoài, ở giữa có lỗ để lắp phốt chặn nhớt. Cảo volang ra tháo xong các cuộn điện ra sẽ thấy. Mua loại nào? Mua nắp mâm lửa của Cub 84, Cub 86 loại dùng lửa 6 cuộn. Trên nắp này sẽ có cái khe để lắp cục kích lọt vào giữa. Tức là nguyên bộ cuộn lửa và cục kích sẽ lắp trên cái nắp này. Không dùng lại được nắp cũ của Win vì không đúng lỗ lắp bulong của các cuộn điện mới loại 6 cục. Không dùng nắp mâm lửa của Future vì nắp Future không có lỗ bulong lắp cuộn điện. Chỉ dùng được của 84, 86 loại 6 cuộn điện mà thôi.
    -Còn các màu dây điện của bộ lửa: Trên xe Honda các loại quy ước giống nhau:
    +Đen sọc đỏ: dây phát điện từ cuộn lửa chạy, dẫn ra cục IC.
    +Xanh Blue sọc trắng: Từ cục kích dẫn ra cục IC.
    +Xanh Green: dây mass chung của các cuộn lửa và cuộn đèn. Dây này dẫn lòng vòng và cuối cùng bắt mass vào sườn xe
    +Trắng: Dây phát điện áp cao của các cuộn lửa đèn để nạp acquy. Dây này dẫn vào cục sạc.
    +Vàng: Dây phát điện áp thấp của các cuộn lửa đèn. dây này dẫn lên công tắc đèn trên tay cầm và dẫn vào cục sạc.
    +Ngoài ra phải lấp thêm cọng dây báo số N từ hộp số. Em không nhớ màu dây này.
    Tất cả các dây này sẽ bó lại chung và dẫn ra khỏi cái động cơ.
    Hết ạh \'@^@III

Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 MamluaWaveNicehttps://2img.net/h/i894.photobucket.com/albums/ac143/MINHENG/MamluaWaveNice.jpg
    ilovewin
    ilovewin
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 19

Bài gửi by ilovewin 5/9/2012, 21:35

=D> em ko biết nói gì hơn.... no1
    pencil_tube
    pencil_tube

Mức uy tín : 3

Bài gửi by pencil_tube 5/9/2012, 23:54

Em nhiều lần định lên cc cho win nhưng google hoài hổng thấy ai làm, trong khi 67, cd thì thấy mọi người lên cc rất nhiều.
    Các bác cho em hỏi với:

1. win có dễ lên cc không, em định lên 110 hoặc 125. Nếu lên thì chạy có an toàn ko, ví dụ như sườn xe có rung hoặc lắc hơn bình thường?
    2. để lên cc có mấy cách, với mỗi cách cần phải làm những gì, cần vật tư gì, lợi và hại như thế nào, giá tiền ước chừng?
    3. Em định thay bộ số mới, nghe nói là phải rã máy, ko biết khi rã máy thay bộ số thì có ảnh hưởng đến độ bền của xe so với để nguyên ko ạ?

Đây là lần đầu tiên em chú ý đến con xe mình đi, trước đến thay nhớt cũng dắt ra tiệm nên gà lắm, các bác giải thích đơn giản giúp em với ạ, em cám ơn rất nhiều!
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 6/9/2012, 07:49

Em mạo muội đề nghị ét-min đóng bài viết này lại để anh em nào cần trợ giúp, tư vấn, chia sẻ vấn đề gì về bảo dưỡng, sửa chữa, nâng cấp,... và thay thế phụ tùng thì viết bài mới với tiêu đề rõ ràng để những anh em khác tiện trợ giúp hay theo dõi và tra cứu về sau. Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 4224611828
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Bài gửi by coquai 6/9/2012, 08:44

E thấy ý kiến của NM cũng hay, về kỹ thuật thì nên chia ra các loại chính : Đồng, Sơn, Máy.
    1.Trong cái topic Đồng thì sẽ có các kiểu Zin, Độ chế cháo,...
    2.Sơn : các kiểu sơn tay, sơn IC, sơn tỉnh điện, sơn Air brush, sơn mài,...
    3. Máy : Nồi, đầu bò, mâm lửa, số,.... các loại Zin theo xe hay loại thay thế tối ưu.
    4. Đồng + sơn + máy : xe nào hoàn thiện thì đổ beer vào cho anh em chạy vòng tròn xoay tour, hay beer ôm ( ôm bia, ôm gì thì ôm) .
    PM : topic này lúc đầu em lập nên bởi Etmin kêu em mở riêng để hỏi, chứ khi đầu tiên em hỏi về cái nồi xe của ở topic gì đó quên rồi.
    Nói chung, đồ phụ tùng xe cơ bản thì em biết, nếu lắp 1 chiếc xe mới thì em có thể làm thợ phụ được, nhưng với win thì đồ zin của nó lại hiếm và mắc, nên khó mà tìm đồ thay thế cho thích hợp, vì thế mới rất cần kinh nghiệm của các bác giúp đỡ.
    @ Cảm ơn bác minheng, NM,...
    Em xin etmin cứ để Topic này cho em, để em chia sẻ kinh nghiệm với các bác mới vào con đường nghiện ngập này. :-bd
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Bài gửi by coquai 6/9/2012, 08:48

NM đã viết:Bác vội vàng quá! Muốn xử lý vấn đề gì cũng cần có thời gian. Bác phải tìm hiểu rõ con ngựa của bác đang lắp vô lăng - mâm lửa gì, bác cảm thấy nó hoặt động thế nào và muốn thay loại nào. Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 1292141086

Ví dụ: Ngựa chiến của em đang lắp vô lăng - mâm lửa theo xe (2 cuộn) và hoạt động rất ổn định, độ sáng đèn trước (theo xe) khá. Nhưng em vẫn muốn cải thiện độ sáng bằng cách thay vô lăng - mâm điện... 18 cuộn của Suzuki EN. Anh em ngâm cứu cách thay thế giúp em với? Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 2460150780

Em vẫn đang chờ bác đấy bác NM ah, em chưa dám manh động đâu. Giờ em đang tìm hiểu và mua đồ dần dần thôi. Khi nào đủ em mới dám mổ máy của em ra làm 1 lần luôn.
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 6/9/2012, 09:10

Gửi các bác !
    Về bản thân em, em rất vui khi diễn đàn có được tình cảm giao lưu và những đóng góp chân tình từ bản thân các bác và hy vọng nó vẫn sẽ phát huy theo đúng tinh thần là 1 ngôi nhà chung của mọi người không phân biệt tuổi tác, dài ngắn, to nhỏ......
    Về mặt ác min, em đã nhiều lần góp ý và xin phép các bác khi có thắc mắc cần chia sẻ và bàn luận 1 vấn đề nào đó thì nên mở 1 topic mới với mục đích giúp mọi người có thể tập trung hơn, giúp người mới vào hoặc khách hoặc những anh em đang tham gia có thể tìm thấy nội dung cần tìm 1 cách dễ dàng nhất, tuy nhiên có vẻ như các bác cũng không quan tâm cho lắm nên em vẫn thực hiện theo tiêu chí riêng của mình "Lập topic mới về 1 vấn đề mới thì em sẽ trả lời, còn ngược lại thì em ko ý kiến" xem như 1 sự phản kháng yếu ớt từ bản thân em Hỏi nhiều thứ về kỹ thuật Win100 - Page 7 4063967935
    Hiện tại với số lượng đầu mục cơ bản diễn đàn đang có, em có thể thay đổi tên hoặc thêm category mới theo yêu cầu các bác nếu hợp lý.
    Vài dòng gửi các bác.
    Thân
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Bài gửi by coquai 6/9/2012, 10:18

Vậy bác Lavic chuyển các bài về mâm lửa sang Topic mới giúp em, để khỏi bị loãng,và dễ tìm, em mở topic mới nhưng không chuyển được các nội dung của topic này!
    Cảm ơn sự góp ý, em tuân thủ, em sẽ mở topic mới, và bác etmin có nhiệm vụ chuyển bài giúp nhé.
    Close topic!
    thaplt
    thaplt

Mức uy tín : 0

Bài gửi by thaplt 9/9/2012, 23:29

Bác LaVic ơi cục thung lót ghi đông và phuộc trước bị chay, mua mới có kg Bác?
    Trang blockphutung cũng kg thấy Bác ?
    Bác hay Bác nào biết chi dùm.
    Chân thành cám ơn.
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 10/9/2012, 07:40

Thay vì viết xen vào bài của bác "cổ quái", bác "thấp lè tè" nên viết bài mới để anh em tiện trợ giúp.
    TB: Gợi ý tiêu đề: "Tìm cao su giảm chấn tay lái".
    DUYWIN
    DUYWIN
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 18

Bài gửi by DUYWIN 10/9/2012, 09:11

nào giờ mới phát hiện trên xe có cụm chi tiết này''cục thung'' dapchet
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 10/9/2012, 09:20

thaplt đã viết:Bác LaVic ơi cục thung lót ghi đông và phuộc trước bị chay, mua mới có kg Bác?
    Chân thành cám ơn.

Bác vui lòng post câu hỏi của bác tại đây ạ
    Thân
    thaplt
    thaplt

Mức uy tín : 0

Bài gửi by thaplt 10/9/2012, 18:45

LaVic đã viết:
    thaplt đã viết:Bác LaVic ơi cục thung lót ghi đông và phuộc trước bị chay, mua mới có kg Bác?
    Chân thành cám ơn.

Bác vui lòng post câu hỏi của bác tại đây ạ
    Thân
    Đúng rồi là "cao su giảm chấn tay lái", có Bác nào biết chỉ giùm với.
    Rất cám ơn.

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 29/4/2024, 22:00