Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thống Kê

Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 14 người, vào ngày 14/11/2012, 16:27

Latest topics

5 posters

Những cảm giác khó chịu khi bạn gặp phải với chiếc win.

DUYWIN
    DUYWIN
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 18

Những cảm giác khó chịu khi bạn gặp phải với chiếc win. Empty Những cảm giác khó chịu khi bạn gặp phải với chiếc win.

Bài gửi by DUYWIN 18/12/2013, 10:07

Em mở thớt này mong các bác đã trải qua những tình huống khi điều khiển chiếc xe win mà cảm giác chưa yên tâm,chưa hài lòng lắm về con xe của mình và cách khắc phục,riêng xe em thì vẫn mượt mà nhưng hôm nọ xe của ông cậu thì có vấn đề về côn nặng và khó trả số,đi ráng một thời gian thì bể luôn số 2 và càng lừa số bị mẻ một miếng gù,đây là nguyên nhân làm cho số 2 bị bể.
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Mức uy tín : 5

Những cảm giác khó chịu khi bạn gặp phải với chiếc win. Empty Re: Những cảm giác khó chịu khi bạn gặp phải với chiếc win.

Bài gửi by nickname 20/12/2013, 08:50

Em đã lập chủ đề và thấy bác Duywin trả lời ở diễn đàn bên kia rồi, nhưng tiện qua đây lại nói tiếp.
    Xe của em thì đi cũng ổn. Xe chạy cos 0 nhưng khỏe và bốc, khung sườn cân đối. Tuy nhiên nó lại bị mấy cái bệnh vặt rất khó chịu:

1- Chắc các bác cũng biết cái kiểu trả số khi xe Honda dừng ở một chỗ rồi. Thí dụ đang dừng xe, từ số 3 trả về số 2, xong dậm tiếp để trả về số 1 thì không được, cảm giác hẫng như đạp vào khoảng không. Nếu nhích bánh đi đi lại lại một tí thì nghe có tiếng "tạch" và lúc đó mới về số tiếp được. Xe Win của em đang bị đúng cái bệnh này, nhưng không phải là lúc nào cũng bị, chỉ một số lúc đang đi đường mới không thể trả về 2 số liên tiếp được. 

2- Khi xe dừng lại hoặc bóp côn thả trớn thì thấy nhông xích kêu rè rè. Dừng xe lại, chống đứng quay bánh thì thấy tiếng rè rè phát ra ở nhông nhỏ (14T). Em đã thay nhông nhưng chỉ vài tuần lại bị lại.

Nhờ các bác chỉ giúp
    Chienf4
    Chienf4
    Tập đi
    Tập đi

Mức uy tín : 8

Những cảm giác khó chịu khi bạn gặp phải với chiếc win. Empty Re: Những cảm giác khó chịu khi bạn gặp phải với chiếc win.

Bài gửi by Chienf4 22/12/2013, 22:44

nickname đã viết:2- Khi xe dừng lại hoặc bóp côn thả trớn thì thấy nhông xích kêu rè rè. Dừng xe lại, chống đứng quay bánh thì thấy tiếng rè rè phát ra ở nhông nhỏ (14T). Em đã thay nhông nhưng chỉ vài tuần lại bị lại.
    Về cái bệnh kêu rè rè thì bác chú ý 2 vấn đề là xích đã cũ nên bị giãn, thứ hai là cái miếng lót gắp với xích bị mòn hết.
    Nếu bác chắc chắn xích còn mới và tốt thi khả năng cao hơn vẫn là cái lót gắp đó, bác chạy ra mua cái lót gắp khác của Dream về thay vào, nhớ cắt xén sao đó cho phù hợp nhé. Chúc bác thành công.  :-)/\:-)
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Mức uy tín : 0
    Status : Honda win 100 - Now and forever !

Bài gửi by anhtienbimson 23/12/2013, 11:19

Xe của bố em, sau khi thay pít tông và séc măng đạp khởi động nặng lắm các bác ạ, em tưởng lúc mới nó thế nhưng 1 năm nay rồi, nó vẫn nặng vậy, ông cụ thì già rồi mà khởi động cái xe đến phát khổ, chữa sao các Bác? Bày cho em với !
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 23/12/2013, 14:53

Chienf4 đã viết:

Về cái bệnh kêu rè rè thì bác chú ý 2 vấn đề là xích đã cũ nên bị giãn, thứ hai là cái miếng lót gắp với xích bị mòn hết.
    Nếu bác chắc chắn xích còn mới và tốt thi khả năng cao hơn vẫn là cái lót gắp đó, bác chạy ra mua cái lót gắp khác của Dream về thay vào, nhớ cắt xén sao đó cho phù hợp nhé. Chúc bác thành công.  :-)/\:-)

Chào bác

Xích của em mới thay được 2000km, thường xuyên căng chỉnh. Như vậy có khả năng nó bị mòn miếng cao su lót gắp. Bác có thể chỉ rõ hơn được không ạ? Miếng cao su đó nằm ở trục gắp hay ở vị trí nào khác?
    Chienf4
    Chienf4
    Tập đi
    Tập đi

Bài gửi by Chienf4 24/12/2013, 15:53

Xích của em mới thay được 2000km, thường xuyên căng chỉnh. Như vậy có khả năng nó bị mòn miếng cao su lót gắp. Bác có thể chỉ rõ hơn được không ạ? Miếng cao su đó nằm ở trục gắp hay ở vị trí nào khác?

Miếng lót gắp bằng cao su ( hoặc nhựa dẻo ) lót ngay đoạn trục gắp nối với sườn xe và phủ lên phần gắp bên phía dây xích xe, có tác dụng không để xích va chạm vào gắp gây mòn cả hai và gây tiếng kêu. Bác mở cái cacte ra là thấy ngay ấy mà. Miếng lót ấy mua chừng 10 nghìn thôi ạ.

Được sửa bởi Chienf4 ngày 24/12/2013, 20:09; sửa lần 1.
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Mức uy tín : 0
    Status : Honda win 100 - Now and forever !

Bài gửi by anhtienbimson 24/12/2013, 19:15

Xe mình không thấy miếng đó Chiến 'phờ bốn' ợ. Xích nó cũng không thấy kêu nên kệ nó lun, hehe !
    Chienf4
    Chienf4
    Tập đi
    Tập đi

Bài gửi by Chienf4 24/12/2013, 20:11

anhtienbimson đã viết:Xe mình không thấy miếng đó Chiến 'phờ bốn' ợ. Xích nó cũng không thấy kêu nên kệ nó lun, hehe !

Thôi xong, có thể miếng lót của xe bác bị mòn quá nên rơi rụng mất rồi ạ, ngày xưa khi em mới tiếp quản chiếc win cùi nhà em thì miếng gắp đó nó mòn cũng sắp rụng luôn rồi đó ạ  :))
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 23

Bài gửi by LaVic 25/12/2013, 10:10

Xe em chẳng hiểu sao  đổ 50 nghìn xăng một ngày chạy 60km mà chạy được hơn 3 ngày chẳng hiểu sao  #-o  

Nhiều lúc bực muốn đốt cả xe các bác ạ  dapchet
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 25/12/2013, 15:27

Em đã mở cacte ra xem thì cũng chả thấy cái miếng lót ấy đâu. Cũng không có dấu vết của việc xích đánh xuống gắp. Em quay thử bánh thấy còn xa xích mới chạm được xuống gắp. Như vậy tiếng kêu rè rè của xe em không phải do nguyên nhân từ miếng lót. Em đã mua thử miếng lót của Dream Thái, nó là một miếng nhựa giá 5K, nhưng mà lắp không vừa dễ bị tuột ra quá!
    Chienf4
    Chienf4
    Tập đi
    Tập đi

Bài gửi by Chienf4 25/12/2013, 19:30

Thế thì bác phải dựng chống đứng xe lên, đạp máy nổ, vô số và kéo ga cho bánh xe quay xem tiếng kêu phát ra từ đâu, sẵn tiện mở luôn cái nắp cá ra để quan sát và nghe cho rõ hơn.
    thêm một trường hợp có thể phát sinh là mắt xích với răng nhông không đồng bộ cộng với việc xích hơi căng sẽ xảy ra kêu rè rè khi cắt côn chạy trớn.
    Còn miếng lót thì gắn vào để phòng trường hợp xích bị chùn sẽ va đập vào gắp thôi, và như em đã nói thì bác cần chế lại một chút mới gắn vô được ạ.  tam
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 26/12/2013, 09:24

Cảm ơn bác Chienf4, em sẽ cắt lại miếng nhựa cho phù hợp với xe.
    Còn bệnh rè rè thì do nó kêu ở cái nhông nhỏ 14T, mà nhông thì em vừa thay.
    Thôi để kệ nó vậy!
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 23

Bài gửi by LaVic 26/12/2013, 11:50

nickname đã viết:Cảm ơn bác Chienf4, em sẽ cắt lại miếng nhựa cho phù hợp với xe.
    Còn bệnh rè rè thì do nó kêu ở cái nhông nhỏ 14T, mà nhông thì em vừa thay.
    Thôi để kệ nó vậy!
    Hay bác thử gỡ cái nhông 14 đó ra cho máy chạy xem có tiếng kêu không?
    Xem như ta dùng phương pháp loại trừ vậy
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 26/12/2013, 15:11

Cần gì phải tháo nhông hả bác? Em chỉ cần đỗ xe nổ máy tại chỗ là đã đủ rồi!
    Chienf4
    Chienf4
    Tập đi
    Tập đi

Bài gửi by Chienf4 26/12/2013, 23:23

Bác Nickname cần chú ý xem bác đã thay loại nhông của hãng nào nhé, vì nếu khác hãng dễ xảy ra tình trạng không đồng bộ khoảng cách răng và xích thì sẽ bị rè.Nhông mới xích cũ hoặc xích mới nhông cũ cũng hay bị rè.
    Tốt nhất khi đã thay thì nên thay trọn 1 bộ combo của 1 hãng, như e thì e mua trọn bộ nhông sên dĩa của Mạnh Quang, cày bừa phá hoại đủ kiểu cũng dc 1 năm 2 tháng rồi và giờ vẫn còn dùng tốt. Mua 1 bộ như vậy thì 3 thứ sẽ được đồng bộ hơn ạ.

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 27/4/2024, 10:06