Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thống Kê

Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 14 người, vào ngày 14/11/2012, 16:27

Latest topics

3 posters

Sưu tầm - Thông tư 27 BCA và những điều lưu ý

LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 23

Sưu tầm - Thông tư 27 BCA và những điều lưu ý Empty Sưu tầm - Thông tư 27 BCA và những điều lưu ý

Bài gửi by LaVic 29/10/2013, 23:05

Trong lcu nghỉ xả hơi, em đọc được bài này trên facebook, không biết đúng sai thế nào mong các bác chỉ giáo.
    Em bê nguyên xi ạ:

ĐỌC ĐỂ TRÁNH MẤT TIỀN OAN BẠN NHÉ

Những điều có thể bạn chưa biết về thông tư 27 BCA có thể giúp ích rất nhiều cho các bác khi đi trên đường đấy...

- Khi CSGT yêu các bác dừng xe thì việc đầu tiên phải chào bạn theo điều lệ của nghành và sẽ xảy ra các TH sau ạ:

- CSGT yêu cầu bạn xuất trình giấy tờ xe
    - Điều đầu tiên bạn nên hỏi xem bạn pham lỗi gì chứ không nên đưa ngay giấy tờ xe (đây la làm theo đúng luật - thực hiện đúng quyền lợi và nghĩa vụ chứ không phải là cải cùn và chống người thi hành công vụ nhé)

Trường hợp 1: CSGT chặn xe bạn nhưng không tìm ra được lỗi vi phạm. CSGT tiếp tục đòi được kiểm tra hành chính thông thường.
    Căn cứ: Thông tư 27 của BCA về Quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của cảnh sát giao thông đường bộ (số 27/2009/TT-BCA(C11))

Theo thông tư 27, Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:

- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ – đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.

- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.

- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng Cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.

- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Giải pháp: Nếu CSGT không đưa ra bằng chứng hoặc không chứng minh được bạn có lỗi, cũng như không xuất trình được bất cứ cứ văn bản quyết định nào thuộc 1 trong 3 cái gạch đầu dòng giữa, thì bạn không có nghĩa vụ xuất trình giấy tờ vì CSGT không đủ điều kiện để kiểm tra hành chính bạn.

Trường hợp 2: CSGT chặn xe bạn vì lỗi vượt quá tốc độ tối đa, trong khi bạn chắc chắn rằng mình không hề vượt quá.

Căn cứ: Thông tư số 11/2007/TT-BCA (C11) về Hướng dẫn thi hành một số điều của Quy định về việc sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ của lực lượng Cảnh sát nhân dân trong hoạt động tuần tra, kiểm soát về trật tự, an toàn giao thông quy định:

Khi ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông qua các loại phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ (trực tiếp thao tác sử dụng hoặc qua các hệ thống ghi, chụp tự động), cán bộ, chiến sỹ Cảnh sát nhân dân ra hiệu lệnh dừng đối tượng có vi phạm theo quy định, thông báo lỗi vi phạm; nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi thu được thì phải cho xem, sau đó lập biên bản vi phạm và xem xét ra quyết định xử phạt.

Giải pháp: 1. Ngay cả khi bạn đi vượt quá tốc độ tối đa dưới 5km/h, bạn không bị xử phạt mà chỉ bị nhắc nhở và được đi tiếp. Mức phạt thấp nhất được Luật quy định dành cho lỗi vượt quá tốc độ tối đa là 300k-500k với khoảng vượt từ 5km/h đến 10km/h (Nghị định 34).

2. Nếu CSGT không đưa ra được bằng chứng chứng minh bạn vượt quá tốc độ cho phép thì không được phép lập biên bản và cũng không được phép kiểm tra giấy tờ bạn. Vẫn lằng nhằng đòi “Kiểm tra hành chính thông thường” thì áp dụng Trường hợp

- Trời còn sáng nên không cần bật đèn:

Thực tế là Thời gian buộc phải sử dụng đèn là từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau, xe đi trên đường bắt buộc phải bật đèn, dù trời mùa hè đến 7 rưỡi mới tối. Ngoài ra trong khu vực đô thị hoặc khi có xe khác đi ngược chiều, người điểu khiển xe – tức là bạn – cũng không được sử dụng đèn chiếu xa (đèn pha – còn đèn chiếu gần là cos). Phạm một trong các lỗi trên sẽ bị bị phạt hành chính từ 200k – 400k (Theo Nghị định về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ – 34/2010/NĐ-CP)

* TH bắt lỗi đè vạch liền các bác cũng áp dụng như trên nhé !
    * Về cảnh sát cơ động thì theo mình tim hiểu thì sau 22h mới đc phép kiểm tra hành chính (với cái câu là có dấu hiệu tình nghi yêu cấu kiểm tra hành chính nếu bạn ko phạm lỗi gì), có 1 vài điểm mình biết là CSCĐ ko đủ quyền hạn phạt xe không gương, không xin nhan (cái này đang tìm hiểu thêm)

* Đây chỉ là mình áp dụng luật chứ không phải tự nghĩ ra và chống đối pháp luật nhé ! (sống học tập theo pháp luât mà)

Mời các bác ạ
    DUYWIN
    DUYWIN
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 18

Sưu tầm - Thông tư 27 BCA và những điều lưu ý Empty Re: Sưu tầm - Thông tư 27 BCA và những điều lưu ý

Bài gửi by DUYWIN 30/10/2013, 08:00

Thông tư này hình như bị thay thế bởi thông tư 65 rồi bác mod ơi,trường hợp bị ghi hình chạy quá tốc độ phải xem hình và đối chiếu hình thực tế nữa,có trường hợp bị đo tốc độ trước khi vào khu vực hạn chế tốc độ.
    dongvan03
    dongvan03

Mức uy tín : 0

Sưu tầm - Thông tư 27 BCA và những điều lưu ý Empty Re: Sưu tầm - Thông tư 27 BCA và những điều lưu ý

Bài gửi by dongvan03 8/3/2016, 11:12

Bây h mấy ông giao thông cần gì thông tư, cứ vẫy vào là xì tiền ra thôi.

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 19/3/2024, 18:27