Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thống Kê

Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 14 người, vào ngày 14/11/2012, 16:27

Latest topics

nickname
DUYWIN
6 posters

Xe win có lắp cái này được không?

anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Mức uy tín : 0
    Status : Honda win 100 - Now and forever !

Xe win có lắp cái này được không? - Page 2 Empty Re: Xe win có lắp cái này được không?

Bài gửi by anhtienbimson 4/6/2014, 10:43

DUYWIN đã viết:Xe mình còn nguyên dàn điện zin,đạp thắng chân hoặc tay đèn stop sáng,xi nhan ,kèn đầy đủ,em chưa nghĩ phá bỏ nó để lắp đèn này vào,nhưng với điện 6v thì không biết phải từ đâu để lắp được đèn này mà không mất đi chất zin zỉn zìn zin,hehe
    Xe em cũng giống hệt xe bác Duy đó. Khác mỗi cái là công tắc đèn thắng tay tịt mất rồi  :D  ;;)
    anhnguyen
    anhnguyen
    Chém gió
    Chém gió

Mức uy tín : 16
    Status : Đi nữa, đi mãi - Keep riding, forever going

Xe win có lắp cái này được không? - Page 2 Empty Re: Xe win có lắp cái này được không?

Bài gửi by anhnguyen 4/6/2014, 12:01

Lão Duy zâu sao bì được?
    Lão cậy nhà lão làm đồ inox., lão thay hết đồ inox vào xe lão nên không sáng noáng mới nạ à.
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Mức uy tín : 5

Bài gửi by nickname 4/6/2014, 13:28

Bác Duy với bác Tiến nếu sợ acquy không đủ điện thì nên chơi led 3-5W.
    Độ sáng bảo đảm, chứ Cree thì em sợ sáng quá, làm chói mắt người lái ô tô đi ngược chiều.
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 5/6/2014, 14:48

nickname đã viết:Bác Duy với bác Tiến nếu sợ acquy không đủ điện thì nên chơi led 3-5W.
    Độ sáng bảo đảm, chứ Cree thì em sợ sáng quá, làm chói mắt người lái ô tô đi ngược chiều.
    Em chỉ muốn làm cho nó sáng thôi chứ tối mò mò, em ghét lắm ^^.
    Khả năng em mua cái đèn kia về phá nghịch vậy  :D  ;;)  :\">
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 5/6/2014, 16:58

Bác Tiến dựa vào đâu để nói đèn led 3-5W tối mò mò vậy?
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 6/6/2014, 16:51

Ý em là lắp thêm thì nó phải thay được đèn pha của mình khi đi đêm để rọi sáng hơn, chứ tối thì em không lắp bởi nếu tối thì để phá của win cho xong.
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 6/6/2014, 16:56

nickname đã viết:
    anhtienbimson đã viết:Quê em không có tiệm bán chuyên biệt mặt hàng này bác ạ, chỉ có mua trên mạng thôi ạ!

Thế thì bác mua ở đây: http://www.dx.com/p/xmlawt-1000-lumen-led-emitter-white-light-bulb-3-0-3-5v-51989#.U46HC_mukVc

Hàng về hơi lâu một tí và phải có thẻ tín dụng để thanh toán.
    Bác làm 2 cái bóng Cree độ sáng 900lx, điện áp 3V là ổn rồi.
    Nếu mua về mà thấy không sáng thì bán lại cho em... he he...

Chú ý là vì nó quá sáng nên ăn dòng 3A. Nghĩa là bình acquy của bác thuộc loại 6Ah thì nó chạy 2h là hết sạch điện

Nó sáng thế này cơ mà: http://svc.dxcdn.com/upload/reviewpicture/201401/dc375d13-8f66-4ff8-bda9-04ae9f0dae9a.jpg
    Cái này mua 2 cái thì em nghĩ độ sáng ổn nhưng vấn đề là còn cái pha Bác ạ. Nếu mua thế này mình về lại đi tìm mua pha nữa
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 6/6/2014, 21:25

anhtienbimson đã viết:Ý em là lắp thêm thì nó phải thay được đèn pha của mình khi đi đêm để rọi sáng hơn, chứ tối thì em không lắp bởi nếu tối thì để phá của win cho xong.
    Khi bác chưa trải nghiệm mà đã vội kết luận về độ sáng của led thì em e rằng bác hơi hồ đồ. 

Bác muốn bảo thủ giữ điện 6v,  trong khi đó lại đòi dùng led đủ sáng để thay đèn pha,  thì chả khác nào yêu cầu hoa hậu phải có bằng tiến sĩ
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 6/6/2014, 21:30

Cái này mua 2 cái thì em nghĩ độ sáng ổn nhưng vấn đề là còn cái pha Bác ạ. Nếu mua thế này mình về lại đi tìm mua pha nữa
    2 cái Cree là sáng quá mức cần thiết, có thể gây hại cho người đi ngược chiều. Hơn nữa cái acquy 6v dòng nhỏ của bác không đủ để nuôi Cree đâu ạ. 

Nếu bác có đủ điện thì chả cần phải mua pha đèn, vì bản thân led đã có sẵn thấu kính gom sáng rồi
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 6/6/2014, 21:52

nickname đã viết:
    anhtienbimson đã viết:Ý em là lắp thêm thì nó phải thay được đèn pha của mình khi đi đêm để rọi sáng hơn, chứ tối thì em không lắp bởi nếu tối thì để phá của win cho xong.
    Khi bác chưa trải nghiệm mà đã vội kết luận về độ sáng của led thì em e rằng bác hơi hồ đồ. 

Bác muốn bảo thủ giữ điện 6v,  trong khi đó lại đòi dùng led đủ sáng để thay đèn pha,  thì chả khác nào yêu cầu hoa hậu phải có bằng tiến sĩ
    Bác hiểu nhầm ý em.
    Hoa hậu có bằng tiến sỹ thì tốt chứ sao bác. Em thấy nhiều hoa hậu não ngắn nên cũng ớn lắm rồi. hehe.
    1 số loại pha em thấy rao bán gắn cho xe đạp có độ sáng khác nhau. hình như nó được đo độ sáng bằng đơn vị lumen gì đó. em thấy đơn vị này càng cao thì bóng càng sáng. chứ có phải cái bóng led cree nào cũng sáng như nhau đâu bác.
    Thì do không hiểu gì về điện nên em mới hỏi là có loại led nào có nguồn nhỏ hơn hoặc bằng 6v để gắn vô xe có dòng 6v như xe em. Chứ mà xe em điện 12v thì dễ dàng hơn nhiều rồi.
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 6/6/2014, 22:06

Nói chuyện với bác Tiến thì em thấy giống nói chuyện với một người mù về vẻ đẹp của bình minh. Bác biết lumen, nhưng bác có biết đèn pha zin của Win nó sáng bao nhiêu lumen không ạ?
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 6/6/2014, 22:15

Hihi. Bác phải hết sức thông cảm vì điện đóm em tậm tịt và em đã phải thừa nhận ngay đầu câu chuyện.
    Ý muốn của em chỉ là 1 cái pha nho nhỏ nữa để cải thiện độ sáng đèn pha 6v thôi mà.
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 6/6/2014, 22:21

anhtienbimson đã viết:Hihi. Bác phải hết sức thông cảm vì điện đóm em tậm tịt và em đã phải thừa nhận ngay đầu câu chuyện.
    Ý muốn của em chỉ là 1 cái pha nho nhỏ nữa để cải thiện độ sáng đèn pha 6v thôi mà.
    Những gì mà em cần phải nói thì em đã nói hết ở trên
    Bác hãy đọc lại xem nó đáp ứng được bao nhiêu phần trăm nhu cầu cải thiện độ sáng đèn pha của bác nhé
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 6/6/2014, 22:26

Dạ vâng. Cảm ơn bác Nickname đã giúp hiểu thêm về điện đóm
    longwin
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 6
    Status : bửoi

Bài gửi by longwin 10/6/2014, 13:00

Haizzzzzzzz nghe như đang giảng bài,em cũng ngu mà nỏ hiểu,từ ngữ phức tạp qúa,em hóng
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 23

Bài gửi by LaVic 10/6/2014, 21:00

Haizzz nghe các bác tranh luận mà em vả cả mồ hôi.
    Ý bác anhtienbimson là cần 1 led và gắn thêm 1 công tắc phụ như kiểu đá pha phải không ạ?
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 11/6/2014, 07:53

LaVic đã viết:Haizzz nghe các bác tranh luận mà em vả cả mồ hôi.
    Ý bác anhtienbimson là cần 1 led và gắn thêm 1 công tắc phụ như kiểu đá pha phải không ạ?
    Đúng rồi Bác ạ. 
    Tại em không rành về điện đóm nên không tự làm được, phải tham khảo thêm mà em thấy cũng khá phức tạp. :\">
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 11/6/2014, 09:34

Điện tử là nghề của em, nên toàn bộ hệ thống điện trên xe Win đối với em chả có gì phức tạp.
    Bác nào muốn tìm hiểu thì cứ đến gặp em, em chỉ cho 15 phút là tự làm được.
    Ngồi gõ lách cách trên diễn đàn thế này các bác chỉ thấy rối thêm thôi.

Nói chung là nghề điện, điện tử dễ hơn nghề cơ khí bởi vì nó chính xác. Cơ khí trông tưởng đơn giản nhưng làm được chính xác rất khó.
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 11/6/2014, 19:24

nickname đã viết:Điện tử là nghề của em, nên toàn bộ hệ thống điện trên xe Win đối với em chả có gì phức tạp.
    Bác nào muốn tìm hiểu thì cứ đến gặp em, em chỉ cho 15 phút là tự làm được.
    Ngồi gõ lách cách trên diễn đàn thế này các bác chỉ thấy rối thêm thôi.

Nói chung là nghề điện, điện tử dễ hơn nghề cơ khí bởi vì nó chính xác. Cơ khí trông tưởng đơn giản nhưng làm được chính xác rất khó.

Gửi bác!
    Ae chơi win là ở mọi miền và ctác nhiều nghành nghề khác nhau, với mong muốn chia sẻ và nhận được sự chia sẻ là lý do mà mọi người tham gia diễn đàn.
    Biết ít chia sẻ ít, biết nhiều chia sẻ nhiều.
    Bác có chuyên môn về lĩnh vực này thì xin cho ae được mở mang sự hiểu biết.
    Âu đó cũng là cái tình mà hội ngộ đam mê.
    Mong bác bác thấu lý thấu tình để tránh mất hoà khí chung.
    Thân  :-)/\:-)
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 12/6/2014, 12:49

anhtienbimson đã viết:
    LaVic đã viết:Haizzz nghe các bác tranh luận mà em vả cả mồ hôi.
    Đúng rồi Bác ạ. 
    Tại em không rành về điện đóm nên không tự làm được, phải tham khảo thêm mà em thấy cũng khá phức tạp. :\">
    Nếu bác vẫn muốn giữ nguyên điện xe win 6V của mình thì em nghĩ bác phải sử dụng nguồn ngoài thôi ạ (lắp thêm ắc quy chẳng hạn).
    Các công việc bác cần xử lý em liệt kê dưới đây, bác nêu rõ cụ thể loại bóng Led bác muốn và bác có thể mua được thì anh em sẽ chém nhiệt tình cùng bác:
    1. Loại bóng Led (công suất điện tiêu thụ, kích thước của bóng, độ sáng (lumen) và nhiệt độ làm việc của bóng (nếu có)).
    2. Số lượng bóng.
    3. Nguyên lý mở ( nhấp nhả hoặc ON - OFF).
    4. Nguồn cấp cho đèn ưu tiên (dùng bình của xe hoặc sử dụng nguồn ngoài).

Bác trả lời cụ thể 4 câu hỏi trên thì anh em mới có hướng mà chém cùng bác ạ.  :P
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 12/6/2014, 22:17

Thank bác Lavic. Em có khi phải xin cái số dt bác để em alo cho nó dễ hiểu ạ. Số em: 0949596135. mai em gọi bác, giờ cũng khuya mất rồi ạ!
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 14/6/2014, 11:55

Bác Cường giúp Em vụ này:
    Em mới được tặng cái pha bi. Em giờ không biết lắp bóng pha loại nào cho đúng với nguồn và cường dộ dòng của hệ thống điện xe win. bác góp ý em với.
    Tiêu chí: Sáng như đèn xe wave alpha mới là được rồi ạ. Cảm ơn Bác. Em nó đây:
    Xe win có lắp cái này được không? - Page 2 12388_507728052687138_7155097365935131548_n
    Xe win có lắp cái này được không? - Page 2 10462824_507728072687136_681286300921411603_n
    Xe win có lắp cái này được không? - Page 2 10373708_507728039353806_3183209220444211464_n

Các thông số khác như nhiệt màu, lumen gì đó, em không rành Bác ạ. Em muốn lấy nguồn là điện của xe có được không chứ chế thêm bình em không thích ạ, với lại chả biết để bình ở đâu nữa!
    Công tắc cho bóng này 1 là chế ngoài, 2 là dùng chung công tắc với công tắc pha được không ạ?
    anhtienbimson
    anhtienbimson
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhtienbimson 14/6/2014, 11:56

Đây là pha của xe ô tô tải Volvo chuyên chở than ở ngoài Quảng Ninh bác ạ!
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 15/6/2014, 23:21

Báo cáo bác là sau khi xem cái hình bác đưa lên em vẫn chưa biết là dùng loại bóng là chuôi đèn gì  :)) (hay bác thử hỏi anh cho bác là loại này sử dụng chuôi và bóng loại nào luôn cho nhanh ạ).
    Với các loại bóng ô tô thì thường công suất khoảng 55W, 60W và loại 90-100W; điện áp 24V
    Bình 6V của Globe giờ thường là 6V 4.5Ah.
    Em làm 1 bài tính đơn giản để bác thấy là nếu bác sử dụng bình trên xe thì viêc sử dụng theo yêu cầu của bác là rất khó (cả 2 đèn đấu cùng công tắc tức là hoạt động đồng thời).
    Note: ở đây em giả sử là tải ắc qui chỉ có cái bóng bác định lắp thêm thôi ạ

Thời gian sử dụng = (điện áp ắc qui * dung lượng ắc qui * hệ số ắc quy)/Công suất bóng 
    t=(6*4.5*0.7)/55= 0.34 tương đương gần 20 phút
    Với bóng Led Cree loại 13W, tính tương tự thì sẽ sử dụng được khoảng 87 phút

Bác có đắn đo gì không ạ??  >:)
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 15/6/2014, 23:42

Em bổ sung tí:
    1. Bóng pha theo khuyến cáo của win có công suất 25W --> dòng sử dụng của bóng khoảng 4.2A
    2. Dòng sạc ắc quy chuẩn là 1.2 A
    3. Ắc qui của win chỉ bắt đầu sạc khi tua máy đạt 1000-1200rpm.
    4. Dòng điện tối thiểu cung cấp cho bóng pha tương ứng tua máy đạt 5000rpm là 0.85/8.5V (ON đèn), 2.2A/9.0V (OFF đèn); ứng tua máy đạt 8000rpm là 2.5A max/8.7V(ON đèn), 5.5A max/9.2V.

Em bổ sung ý này để bác có thể căn cứ vào đó để hiểu là khi xe chạy buổi sáng (OFF đèn) thì nguồn nạp cho ắc quy là đủ nhưng khi chạy buổi tối (ON đèn) thì khả năng điện máy nạp cho ắc qui đủ để duy trì độ sáng đèn là........hên xui nếu bác không chạy như chó đứt xích hehe  >:) 

Bác cho ý kiến ạ.
    Nếu bác vẫn máu thì em lại chém tiếp.
    Thân

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 7/5/2024, 21:33