Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thống Kê

Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 14 người, vào ngày 14/11/2012, 16:27

Latest topics

4 posters

Hỏi về Mobin sườn

phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Mức uy tín : 8

Hỏi về Mobin sườn Empty Hỏi về Mobin sườn

Bài gửi by phthinh 3/12/2012, 12:58

Hi các bác, em nghe nói có một số xe mobin sườn dùng điện của Acqui.

Em thấy cái này cũng hay hay, định nghiên cứu áp dụng thử cho win xem thế nào.
    Nhưng hiện tại tài liệu về Mobin sườn, thông số kỹ thuật, cơ chế hoạt động ... thì chẳng có. Bác nào rành về vụ này thì bày em với.

nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Mức uy tín : 5

Hỏi về Mobin sườn Empty Re: Hỏi về Mobin sườn

Bài gửi by nickname 3/12/2012, 13:27

phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 3/12/2012, 15:56

Thanks bác nhé. để em về tìm hiểu thử xem có gì hay ho không :(tv)
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 23

Bài gửi by LaVic 4/12/2012, 12:00

phthinh đã viết:Hi các bác, em nghe nói có một số xe mobin sườn dùng điện của Acqui.

Em thấy cái này cũng hay hay, định nghiên cứu áp dụng thử cho win xem thế nào.
    Nhưng hiện tại tài liệu về Mobin sườn, thông số kỹ thuật, cơ chế hoạt động ... thì chẳng có. Bác nào rành về vụ này thì bày em với.

Em gửi bác sơ đồ điện xe và sơ đồ kết nối giữa ic và bobin sườn như bác đề cập

Hỏi về Mobin sườn ElectricalDiagram

Hỏi về Mobin sườn 148

Hiện em vẫn chưa hiểu ý bác "mobin sườn dùng điện của Acqui" là như thế nào nên ko dám bình luận nhiều.
    Bác có thể nói rõ hơn để anh em nhìn thấy vấn đề thì mới rộng đường bình loạn được ạ tam
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 4/12/2012, 13:52

LaVic đã viết:[

Hiện em vẫn chưa hiểu ý bác "mobin sườn dùng điện của Acqui" là như thế nào nên ko dám bình luận nhiều.
    Bác có thể nói rõ hơn để anh em nhìn thấy vấn đề thì mới rộng đường bình loạn được ạ tam

Chắc bác ấy viết nhầm, phải là CDI dùng điện ắc quy mới đúng

http://www.hungdunghd.com.vn/chitiethotro.php?id=1

2. Hệ thống đánh lửa DC-CDI:

Hệ thống đánh lửa này không có nguồn điện xoay chiều phát ra từ cuộn nguồn ở vô lăng, mà nguồn cung cấp cho CDI đánh lửa là từ ắc qui (hoặc dòng điện xoay chiều đã được nắn thành một chiều ở bộ sạc). Dòng điện cấp cho CDI vì vậy rất ổn định, sau khi vào CDI qua bộ khuếch đại điện áp, nó sẽ được tích vào tụ điện. Các tiến trình còn lại trong quá trình đánh lửa hoàn toàn giống với hệ thống đánh lửa AC-CDI.
    phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 4/12/2012, 16:32

Nếu như theo cái sơ đồ bác Cường đưa thì em thấy điện của Win sau khi ra khỏi các cuộn điện, cuộn lửa thì đã là dòng DC hết rồi. sao vẫn có nhiều người kêu là điện AC nhỉ? cái này bác Longwin thử confirm dùm em với tam
    DUYWIN
    DUYWIN
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 18

Bài gửi by DUYWIN 4/12/2012, 21:59

vụ điện đóm này.....em đi ra vậy hehhehe
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 5/12/2012, 11:35

Em xin phép triển trai thêm cái mạch chi tiết hơn 1 tí của hệ thống mà ta vẫn hay gọi là hệ thống đánh lửa của xe máy xíu để anh em có cái nhìn rõ ràng hơn ạ

Hỏi về Mobin sườn SodomachIC

Về cơ bản, hệ thống đánh lửa của xe có 2 loại cơ bản là đánh lửa bằng bộ CDI (Capacity Discharge Ignition - Tạm dịch: Hệ thống đánh lửa có tụ xả) và hệ thống đánh lửa bằng transistor, xe win anh em ta thuộc loại CDI nên chỉ bàn về loại này.
    Nguyên lý tóm tắt: khi động cơ quay, vô lăng mâm lửa quay (tốc độ quay của động cơ thay đổi thì điện áp và dòng điện tạo ra trong cuộn điện của bộ vô lăng mâm lửa cũng thay đổi do hiện tượng cảm ứng từ), dòng điện sinh ra trong cuộn điện này là dòng AC, dòng AC này vào IC (trong IC có 1 diot chỉnh lưu theo kiểu chỉnh lưu bán kỳ) dòng từ diot được nạp vào tụ địên bên trong IC này, thời điểm tụ xả cung cấp nguồn cho bobin sườn khuyếch đại điện áp vào bugi phụ thuộc vào thời điểm mở của SCR trong mạch của IC.
    Tóm tắt là vậy nhưng nếu nói rõ hơn thì dòng cung cấp cho bugi là dòng 1 chiều điện áp cao.

@ptthinh: bác cần nêu rõ vấn đề cho việc tìm hiểu về bobin sườn, anh em mới có thể bình loạn được ạ
    Với xe win thì hệ thống đánh lửa phục vị cho việc đốt cháy, đèn pha xe win thì sử dụng điện từ vô lăng mâm lửa (ae ta thường gọi là dùng điện máy), còn các tải điện khác (kèn, xi nhan,...) thì dùng điện bình.
    phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 5/12/2012, 12:25

@Bác Cường: Cảm ơn bác đã giải thích khá chi tiết.

Mục đích của em là muốn tìm hiểu xem dòng điện vào Mobin sườn nó có phụ thuộc vào tốc độ quay của Volang hay không?
    Nếu dòng vào Mobin sường không phải là dòng ổn áp ( tức là khi chạy nhanh thì dòng vào lớn, khi chạy chậm thì dòng bé... thì dùng điện từ acqui (12V) bù vào(hoặc chế mạch ổn áp).
    Giải sử dòng vào Mobin dao động từ 6->24V thì khi dòng <12V thì dùng điện Acqui, còn nếu >=12V thì dùng điện từ cuộn lửa. Vì vậy nên em mới tìm hiểu xem cơ chế hoạt động và dải điện áp của cái Mobin sườn.

Và mục đích tương tự với cái đèn pha ah tam . đèn pha em chạy tốc độ cao thì sáng quắc nhưng tốc độ thấp thì rất chuối. Với đèn pha thì mình có thể dùng Role cho đơn giản ah.

Và quan trọng là khi Acqui tèo thì mọi thứ vẫn hoạt động bình thường .

Được sửa bởi phthinh ngày 5/12/2012, 12:50; sửa lần 1.
    phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 5/12/2012, 12:28

mấy bữa nay em định tháo xe ra ngó xem thử nhưng công việc lu bu quá
    đành để đến cuối tuần rồi tháo ra chọt thử vậy :(tv)
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 6/12/2012, 11:06

phthinh đã viết:
    1.Mục đích của em là muốn tìm hiểu xem dòng điện vào Mobin sườn nó có phụ thuộc vào tốc độ quay của Volang hay không?
    2.Nếu dòng vào Mobin sường không phải là dòng ổn áp ( tức là khi chạy nhanh thì dòng vào lớn, khi chạy chậm thì dòng bé... thì dùng điện từ acqui (12V) bù vào(hoặc chế mạch ổn áp).
    Giải sử dòng vào Mobin dao động từ 6->24V thì khi dòng <12V thì dùng điện Acqui, còn nếu >=12V thì dùng điện từ cuộn lửa. Vì vậy nên em mới tìm hiểu xem cơ chế hoạt động và dải điện áp của cái Mobin sườn.

3.Và mục đích tương tự với cái đèn pha ah tam . đèn pha em chạy tốc độ cao thì sáng quắc nhưng tốc độ thấp thì rất chuối. Với đèn pha thì mình có thể dùng Role cho đơn giản ah.
    4.Và quan trọng là khi Acqui tèo thì mọi thứ vẫn hoạt động bình thường .

Hehe em lại xin nhiều chuyện tiếp ạ.
    Câu 1: Câu trả lời là có
    Câu 2: Trước giờ em chưa thấy ai đề cập đến vấn đề sử dụng ắcqui + chế 1 bo mạch điều khiển logic thay thế cho chức năng của IC cả và thật tình mà nói là không cần thiết, hic hãy để cho các cửa hàng bán linh kiện xe máy được kiếm cơm kiếm cháo chứ bác :-(II>
    Câu 3: Vấn đề này anh em đã bàn khá chi tiết tại topic này ạ --> Đèn win siêu sáng
    phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 6/12/2012, 13:35

cảm ơn bác,

Xem em lúc trước chưa lên điện 12V thì không có vấn đề gì, từ khi lên đến giờ, hay gặp tình trạng: cắt côn,giảm ga là hay bị tắt máy, nhả côn ra thì chạy bình thường, lúc đầu em nghĩ do cái BXC, nhưng em đã đưa đi phục hồi, đã chỉnh ga lớn rồi mà vẫn bị ( bị ít hơn). Nếu để số mo(N) thì máy nổ bình thường. bữa nay đạp máy thì thấy khó nổ hơn lúc trước. lúc dạp máy không nổ nghe phịch phịch như kiểu mình chưa bật khóa vậy
    theo một số thợ em cũng mua đồ về tự chỉnh cam, cò lại nhưng vẫn thế.

em đang tìm hiểu xem khi mình chạy tốc độ thấp, điện yếu thì khả năng đánh lửa sẽ giảm đi hay không?

Lúc trước bình thường thì em đổ đầy bình xăng là chạy được 2 tuần, giờ thì đổ đầy bình nhưng chạy được 1 tuần thêm 1,2 ngày :-(II>
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 7/12/2012, 22:57

phthinh đã viết:cảm ơn bác,

Xem em lúc trước chưa lên điện 12V thì không có vấn đề gì, từ khi lên đến giờ, hay gặp tình trạng: cắt côn,giảm ga là hay bị tắt máy, nhả côn ra thì chạy bình thường, lúc đầu em nghĩ do cái BXC, nhưng em đã đưa đi phục hồi, đã chỉnh ga lớn rồi mà vẫn bị ( bị ít hơn). Nếu để số mo(N) thì máy nổ bình thường. bữa nay đạp máy thì thấy khó nổ hơn lúc trước. lúc dạp máy không nổ nghe phịch phịch như kiểu mình chưa bật khóa vậy
    theo một số thợ em cũng mua đồ về tự chỉnh cam, cò lại nhưng vẫn thế.

em đang tìm hiểu xem khi mình chạy tốc độ thấp, điện yếu thì khả năng đánh lửa sẽ giảm đi hay không?

Lúc trước bình thường thì em đổ đầy bình xăng là chạy được 2 tuần, giờ thì đổ đầy bình nhưng chạy được 1 tuần thêm 1,2 ngày :-(II>
    Em xoắn tí thế này bác ạ:
    1. Cắt côn, giảm ga tắt máy có thể do cân chỉnh hành trình cần côn chưa đúng ( bác thử tăng lên khoảng 1 vòng hoặc 1 vòng rưỡi xem thế nào)
    2. Đạp máy khó nổ có thể do hệ thống đánh lửa không tốt (cái bác cần kiểm tra trước tiên là cái bugi, rồi truy hồi dần bobin sườn ->IC->cuộn điện, cũng có khi là cái ổ khoá điện của xe bác các tiếp điểm không tốt) hoặc hơi không kín (tức là phải lên cos đấy :)) ), nếu khi đạp máy cảm giác nặng hơn xưa và máy lì hơn trước thì đúng là thay bố nồi ạ.
    Nếu đồng thời cả 1 và 2 xe bác có đủ thì bác thử mượn 1 con IC khác xem thế nào ạ.
    Đoạn màu xanh: tốc độ thấp -> rpm thấp -> áp thấp là chuyện dĩ nhiên bác ạ, tuy nhiên vòng quay thấp nhất của động cơ là khi chạy không tải hoặc cắt côn cũng đã 1000 - 1400rpm, dòng điện nạp với vòng quay 4500rpm tối thiểu là 2.2A tối đa 8000rpm là 5.5A, và trị dòng tối đa ko vựơt ngưỡng 7A (số liệu theo user manual mà em thu thập được) hi vọng số liệu này có ích cho bác
    Nói chung nghi cái gì thay cái đó rồi từ từ cũng đúng thằng tội phạm thôi bác ạ, em chẳng phải chuyên nghành kiến thức hạn hẹp nên chỉ dám phán bậy không dám múa rìu đâu ạ >:)
    phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 8/12/2012, 14:29

Em cũng đã tăng côn lên rồi bác, đã thay pittong, xoáy nóng, xoáy suppap, thay IC, cuộn lửa, bugi ...mà vẫn không ăn thua nên em đang tính xem liệu vấn đề có phải do cái mobin sườn hay không :-/
    phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 10/12/2012, 13:09

hi bác Cường, nếu thay bố nồi thì nên thay loại nào vậy bác? xe em hiện đang chạy côn 5 lá ah.
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 11/12/2012, 09:08

phthinh đã viết:hi bác Cường, nếu thay bố nồi thì nên thay loại nào vậy bác? xe em hiện đang chạy côn 5 lá ah.
    Báo cáo bác trước giờ em thay bố nồi chỉ mới 3 lần 1 của head honda, 1 của SYM và 1 của federal nên không dám ý kiến nhiều về chất lượng riêng bản thân em thì em chọn hàng honda --> bố thái --> SYM, còn Federal thì em cạch (bố nồi gì mà đi mới 4000km đã lì máy, có anh phuongwin đi sinh nhật vào nam cát tiên về bố bọ trượt luôn) dapchet

Sẵn tiện bác có thể mở cái thớt mới về lý do bác sử dụng 5 lá bố được không ạ?
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 11/12/2012, 10:11

LaVic đã viết:
    Báo cáo bác trước giờ em thay bố nồi chỉ mới 3 lần 1 của head honda, 1 của SYM và 1 của federal nên không dám ý kiến nhiều về chất lượng riêng bản thân em thì em chọn hàng honda --> bố thái --> SYM, còn Federal thì em cạch (bố nồi gì mà đi mới 4000km đã lì máy, có anh phuongwin đi sinh nhật vào nam cát tiên về bố bọ trượt luôn) dapchet

Em thấy loại nồi 5 lá đề cập ở đây: http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=1989343&mpage=16&print=true
    phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 11/12/2012, 12:36

LaVic đã viết:

Xe em do tuổi già sức yếu nên làm thêm lá cho nó máu, kiểu như người già họ hay chống thêm cái gậy để đi vậy đó bác . dapchet

Còn về mở cái thớt thì khi nào em mổ em nó ra, làm mấy cái hình rồi mở thớt luôn cho nó sinh động bác ah :-)/\:-)
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 11/12/2012, 16:34

phthinh đã viết:

Xe em do tuổi già sức yếu nên làm thêm lá cho nó máu, kiểu như người già họ hay chống thêm cái gậy để đi vậy đó bác . dapchet

Còn về mở cái thớt thì khi nào em mổ em nó ra, làm mấy cái hình rồi mở thớt luôn cho nó sinh động bác ah :-)/\:-)
    Bác cứ nói quá hehe, em thấy 5 lá là lãng phí hehe tam chắc tại em chưa đi 5 lá bao giờ :ar!
    phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 11/12/2012, 22:04

dạ đúng là lãng phí bác ah, nhưng do bát côn xe em mòn, chủ cũ nó chơi 5 lá rồi nên em để thế chạy luôn, chỉ thay 4 cái lò xo.
    Côn xe em thì vẫn nhẹ nhàng, nhưng lúc đạp máy đôi khi có cảm giác như kiểu bị trượt vậy .
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 12/12/2012, 09:11

phthinh đã viết:dạ đúng là lãng phí bác ah, nhưng do bát côn xe em mòn, chủ cũ nó chơi 5 lá rồi nên em để thế chạy luôn, chỉ thay 4 cái lò xo.
    Côn xe em thì vẫn nhẹ nhàng, nhưng lúc đạp máy đôi khi có cảm giác như kiểu bị trượt vậy .

Hehe báo cáo bác lạc đề tài của topic rồi ạ.
    Nếu cần xin phép bác mở thớt mới ạ

Chủ topic đã hài lòng với vấn đề do mình đặt ra
    Em rất vui khi thông báo chốt hạ ạ

Được sửa bởi LaVic ngày 13/12/2012, 21:04; sửa lần 1.
    phthinh
    phthinh
    Bú tí mẹ
    Bú tí mẹ

Bài gửi by phthinh 12/12/2012, 23:15

Cảm ơn các bác đã giải đáp giúp , Top pic này đến đây close được rồi bác ah tam

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 28/3/2024, 21:40