Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thống Kê

Hiện có 2 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 2 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 14 người, vào ngày 14/11/2012, 16:27

Latest topics

nmtam1618
nickname
MINHENG
ilovewin
coquai
longwin
NM
ttdanh
anhnguyen76
LaVic
anhnguyen
Chienf4
ninhwin100
17 posters

Đèn siêu sáng

coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Mức uy tín : 1
    Status : ngu mà lì

Đèn siêu sáng - Page 2 Empty Re: Đèn siêu sáng

Bài gửi by coquai 10/9/2012, 14:55

Giống như spacy hay Attila đó bác. Nhưng em thấy thằng honda giờ nó không thích làm thế nữa, như Click nó lại thiết kế giống như xưa đèn vẫn qua điện máy, chỉ có xi nhan, kèn và stop gắn vào bình aqui thôi.
    MINHENG
    Cửu vạn
    Cửu vạn

Mức uy tín : 7

Bài gửi by MINHENG 12/9/2012, 20:55

ilovewin đã viết:@All: Mình có thể câu đèn trực tiếp từ bình ra được ko các chuyên gia?
    Câu đèn pha lấy từ ac-quy thì chạy một lát là đèn mờ vì yếu điện (Chạy nhanh thì được, còn chạy trong phố tốc độ chậm, điện không đủ nạp lại cho ac-quy).
    Phương án này hồi xưa em dùng rồi, phại đổi bộ volang, các cuộn điện khác và cục sạc nữa thì mới được.
    --------------
    @Lavic!
    Tháo cuộn điện đèn ra và quấn lại với số vòng tăng thêm: phương án này không khả thi:
    +Lúc này cuộn điện nó mập quá không lắp được, nó cạ vào volang.
    +Theo lý thuyết thì điện áp sinh ra tỷ lệ thuận với số vòng dây quấn của coil, Tuy nhiên càng tăng số vòng dây thì điện áp rơi trên dây cũng tăng lên. Do đó cho kết quả cuối cùng điện áp tăng không đáng kể. Muốn thế phải tăng thêm tiết diện của dây quấn để giảm điện áp rơi, lúc này cuộn điện càng thêm mập, rơi vào cái khó thứ nhất.
    ------
    Kiến thức điện đóm mấy vụ này em trả hết cho Thầy rồi, chỉ nhớ mang máng điện áp rơi như thế. Các Bác xem có đúng không!
    ilovewin
    ilovewin
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 19

Bài gửi by ilovewin 12/9/2012, 21:14

ThankS!!! bác MINHENG......... =D>
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 23

Bài gửi by LaVic 13/9/2012, 11:07

MINHENG đã viết:
    @Lavic!
    Tháo cuộn điện đèn ra và quấn lại với số vòng tăng thêm: phương án này không khả thi:
    +Lúc này cuộn điện nó mập quá không lắp được, nó cạ vào volang.
    +Theo lý thuyết thì điện áp sinh ra tỷ lệ thuận với số vòng dây quấn của coil, Tuy nhiên càng tăng số vòng dây thì điện áp rơi trên dây cũng tăng lên. Do đó cho kết quả cuối cùng điện áp tăng không đáng kể. Muốn thế phải tăng thêm tiết diện của dây quấn để giảm điện áp rơi, lúc này cuộn điện càng thêm mập, rơi vào cái khó thứ nhất.
    ------
    Kiến thức điện đóm mấy vụ này em trả hết cho Thầy rồi, chỉ nhớ mang máng điện áp rơi như thế. Các Bác xem có đúng không!
    Theo em nhớ thì từ trường trong cuộn dây tỉ lệ thuận với 1/2 hệ số tự cảm và dòng điện đi qua cuộn dây (W = L.I 2 / 2), còn điều anh MINHENG đề cập tới chính là trở kháng trên cuộn dây .
    Trở kháng trên cuộn dây thì ZL = 2.3,14.f.L
    Cuộn đèn của xe win chỉ có 1 cực nên f=1 (tần số dao động của dòng xoay chiều) cho nên rút gọn lại thì trở kháng ZL = 6,28.L
    L chính là hệ số tự cảm L = ( µr.4.3,14.n2.S.10-7 ) / l

L : là hệ số tự cảm của cuôn dây, đơn vị là Henrry (H)
    n : là số vòng dây của cuộn dây.
    l : là chiều dài của cuộn dây tính bằng mét (m)
    S : là tiết diện của lõi, tính bằng m2
    µr : là hệ số từ thẩm của vật liệu làm lõi .
    Ta chỉ quan tâm đến các biến số em đánh dấu màu đỏ nhé bởi vì phương án ta thực hiện là quấn lại cuộn đèn.
    Dựa vào cái đống bùi nhùi ở trên ta thấy, nếu ta quấn lại cuộn đèn bằng cách tăng số vòng đơn thuần thì có thể sẽ gặp khó như bác trưởng đề cập tới.
    Em lập luận thế này ạ:
    Muốn thay đổi từ trường tạo ra khi dòng điện qua cuộn dây thì phải thay đổi giá trị L hoặc dòng I phải lớn hơn (dòng I này là không thể thay đổi được nếu không thay mâm lửa) với lập luận trên thì ta có 1 số vấn đề cần giải quyết khác nhau dựa trên các công thức trên như thế này ạ:
    1. Thay vô lăng có số cực nhiều hơn vô lăng xe win (biện pháp này làm tăng dòng I)(vô lăng xe win chỉ có 1 cực nên có thể dễ dàng thay đổi với kết quả tốt hơn nhưng cần phải biết được của xe nào lắp vào được cho win)
    2. Quấn lại cuộn đèn (biện pháp này làm tăng giá trị L - tăng từ trường W): vấn đề cần lưu tâm là thay đổi số vòng dây như thế nào để không vướng vào vô lăng, lưu ý là tiết diện dây sẽ không ảnh hưởng đến giá trị W.
    Với cách này thì phải nhờ đến các chuyên gia chuyên về động cơ điện mới có thể có lời giải đáp được.

Và cái vấn đề cuối cùng mà em vẫn chưa thấy các bác đề cập đến trong các bình loạn trên đó là việc thay đổi vôlăng, mâm lửa để nâng cấp hệ thống điện đèn còi sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến tốc độ quay của động cơ đấy ạ nghĩa là động cơ có thể ì hơn 1 chút mà ta khó cảm nhận được hehe tam
    longwin
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Mức uy tín : 6
    Status : bửoi

Bài gửi by longwin 13/9/2012, 14:41

[quote="MINHENG"]
    ilovewin đã viết:@All: Mình có thể câu đèn trực tiếp từ bình ra được ko các chuyên gia?
    Câu đèn pha lấy từ ac-quy thì chạy một lát là đèn mờ vì yếu điện (Chạy nhanh thì được, còn chạy trong phố tốc độ chậm, điện không đủ nạp lại cho ac-quy).
    Phương án này hồi xưa em dùng rồi, phại đổi bộ volang, các cuộn điện khác và cục sạc nữa thì mới được.

--------------
    Hiện tại xe em đang chay đèn trực tiếp,nhưng hai chế độ khi nào chạy trên 40km/h em chuyển sang xai điện xe.cũng k phải hết ngay bác ạ,em chạy cả năm nay vẫn bình thương,
    Chắc do xe em xin nó thế heheheh,
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 13/9/2012, 17:30

Hình như anh chưa đọc kỹ phần trong dấu ngoặc đơn? Đèn siêu sáng - Page 2 4083742929
    MINHENG
    Cửu vạn
    Cửu vạn

Mức uy tín : 7

Bài gửi by MINHENG 13/9/2012, 18:47

@Lavic, He he em dám múa rìu với dân điên ... nặng
    ninhwin100
    ninhwin100
    Tập Bò
    Tập Bò

Mức uy tín : 5

Bài gửi by ninhwin100 13/9/2012, 19:10

em không ngờ chủ đề của em lại có nhiều người nghiên cứu đến thế?
    theo em nghĩ thì đã đổi điện lên 12v thì phải đồng bộ thì hiệu quả sẽ đạt.ví dụ: đối với win100 thì phải thay cả vô lăng,quận đèn, nạp(chỉnh lưu) bóng đèn,(mà em cũng không thể giải thích được tại sao khi thay bóng pha 6v hay 12v mà độ sáng vẫn như nhau) xe vẫn để điện nguyên bản. các bác giải thích thêm giúp em với!!
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 13/9/2012, 22:47

ninhwin100 đã viết:em không ngờ chủ đề của em lại có nhiều người nghiên cứu đến thế?
    theo em nghĩ thì đã đổi điện lên 12v thì phải đồng bộ thì hiệu quả sẽ đạt.ví dụ: đối với win100 thì phải thay cả vô lăng,quận đèn, nạp(chỉnh lưu) bóng đèn,(mà em cũng không thể giải thích được tại sao khi thay bóng pha 6v hay 12v mà độ sáng vẫn như nhau) xe vẫn để điện nguyên bản. các bác giải thích thêm giúp em với!!
    Câu hỏi này của bác thực tình rất khó trả lời ạ, vì không biết loại bóng bác dùng 6V và 12V là loại gì.
    Ở cái bóng đèn, thì giá trị được người ta lưu tâm nhất là quang thông hoặc độ rọi.
    Thực tế hình như chẳng có cái đèn pha xe máy nào mà nhà sản xuất lại ghi rõ cái này nên em ko dám ý kiến.
    Nhưng nếu bác thay 1 bóng 12V (hình như là Shin Yang của tàu khựa) bằng 1 bóng 12V khác (Bóng OSRAM như em vẫn đang dùng) có cùng công suất thì kết quả có sự khác biệt rất rõ rệt đấy ạ tam
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Bài gửi by coquai 20/9/2012, 14:52

Theo như bác Minheng chỉ giáo thì thay mâm lửa của Future Neo 110, em vừa hỏi hơn 100k đồ mới nghe ông chủ CH nói của Nhật, còn vô lăng thay của 84 hay 86 (vài chục ngàn đồ Taiwan mới_ đã hỏi giá) không đề, em cứ đắng đo mãi, mâm thì 110 ( 12V) mà vô lăng thì 50(6V) vậy có hợp lý và sử dụng cho lửa tốt và đèn sáng k? Sao không tìm luôn cái vô lăng nào của loại 12V luôn thì thấy ổn hơn. ~X(
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 20/9/2012, 18:15

Để lắp một bộ vô lăng - mâm lửa như thế bác cần có 3 thứ:
    - vô lăng Win/Cub: không khó tìm
    - bộ cuộn điện Super Dream/ Wave Alpha/ Future I: khoảng 180/bộ, có thể tìm ở bất cứ HEAD nào
    - mâm (lửa) Cub: Nếu em tìm thấy cái này tức là bác đã tìm thấy nguyên bộ vô lăng - mâm lửa Cub (81/86) 8 cuộn như anh Anh đang lắp. Và nếu em tìm thấy nguyên bộ thì em còn cần đến 2 thứ kia để làm gì? Đèn siêu sáng - Page 2 2028587690
    ilovewin
    ilovewin
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by ilovewin 20/9/2012, 21:16

@All: nếu gắn vô lăng - mâm lửa của cub 86, 8 cuộn + sạc https://www.facebook.com/photo.php?fbid=2373948603434&set=a.2370748603436.64474.1692147242&type=1&theater thì sao ta....?

E cũng đang ngu kiến vấn đề này.....tính làm chuột bạch...
    coquai
    coquai
    Đi bộ
    Đi bộ

Bài gửi by coquai 21/9/2012, 07:41

ninhwin100 đã viết:em không ngờ chủ đề của em lại có nhiều người nghiên cứu đến thế?
    Nói như bác NM thì chỉ cần tìm 1 bộ mâm lửa + vô lăng của CUP (81/86) là lắp được? Nhưng cuộn điện cuae CUB thì chỉ có 6V, vậy sao lắp được 12V?
    Em còn ngu vụ này hơn bác ILW, phải làm chuột bạch 1 lần mới có kinh nghiệm.
    anhnguyen
    anhnguyen
    Chém gió
    Chém gió

Mức uy tín : 16
    Status : Đi nữa, đi mãi - Keep riding, forever going

Bài gửi by anhnguyen 21/9/2012, 09:18

Mâm lửa 8 cuộn của CUB gắn vừa khít với win, đèn sáng hơn, 6V hay 12V không ảnh hưởng gì cả.

Xe em đã gắn gần 1 năm nay, ngon lành cành đào

Tiếc rằng đèn pha win kém quá. ví win đổi phận gắn được pha 81 vào thì sự soi đường há bấy nhiêu...
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 21/9/2012, 10:30

coquai đã viết:
    Nói như bác NM thì chỉ cần tìm 1 bộ mâm lửa + vô lăng của CUP (81/86) là lắp được? Nhưng cuộn điện cuae CUB thì chỉ có 6V, vậy sao lắp được 12V?
    Em còn ngu vụ này hơn bác ILW, phải làm chuột bạch 1 lần mới có kinh nghiệm.
    6V hay 12V là chuyện của bình (ắc-quy) và chỉnh lưu (sạc) bác ới!
    Em nghĩ cách đơn giản nhất cho đèn trước là: máy phát điện/vô lăng - mâm lửat heo xe, ắc quy GS GTZ5S (Wave S), chỉnh lưu/sạc Mitsuba (S. Dream), bóng Osram PRC, pha theo xe còn sáng.
    TB: Em và anh Anh dùng chung công thức này, chỉ khác là em giữ máy phát điện theo xe (2 cực/cuộn) còn anh Anh thay của Cub 81/86 (8 cực/cuộn). Nhưng thực tế chưa cho thấy sự khác biệt. Do đó, anh em nên lắp máy phát điện theo xe để thuận tiện khi thay thế nếu gặp sự cố.
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 21/9/2012, 11:10

thế mà em nghĩ vấn đề này đã chốt hạ rồi hehe
    NM
    NM
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by NM 21/9/2012, 11:13

Học không đi đối với hành thì biết đến khi nào mới thành công ạ? Đèn siêu sáng - Page 2 4166673162
    LaVic
    LaVic
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by LaVic 21/9/2012, 11:19

NM đã viết:Học không đi đối với hành thì biết đến khi nào mới thành công ạ? Đèn siêu sáng - Page 2 4166673162
    nhưng mà đôi khi có con chuột bạch trước thì cũng đỡ hao bia bác ạ :P
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 9/7/2013, 15:16

anhnguyen đã viết:Cái này em đã làm lâu, nhưng độ sáng vẫn chưa ứng ý:

Mân điện 8 cuộn Cub 81, bình khô GS 12V, sạc zin, đèn pha siêu xe win2000 mới, bóng Oram cao cấp được chuyên gia NM khuyên dùng. Vẫn thua pha xe 81, bóng Xeon, Attila,

Bác làm thế này là đủ bài rồi đấy, thua Xenon thì đúng rồi, thua Attila cũng đúng, nhưng mà thua pha xe 81 thì kể cũng lạ. Xe em dùng điện 12V, bóng Osram 35W, trước chạy garanti cũng khá tối. Sau phát hiện ra là cái dây đèn nó sắp đứt, phải cắt ra đấu lại, thì thấy đèn sáng hơn hẳn!
    anhnguyen
    anhnguyen
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhnguyen 9/7/2013, 15:47

Pha đèn win thì không thể sáng bằng pha đèn xe 81 được bác ạ
    Em thấy xe DD70 hay cub82~86 đèn vuông cũng sáng kém hơn cub81, cảm giác là thế...
    Còn cách cuối cùng của em bây giờ là lắp pha đèn win mới 100% của AHM nữa,
    nhưng em chưa rảnh để đem đi thợ gắn. Vì cái pha đèn win2000 cũng bị mờ rồi...
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 9/7/2013, 16:00

anhnguyen đã viết:Pha đèn win thì không thể sáng bằng pha đèn xe 81 được bác ạ
    Em thấy xe DD70 hay cub82~86 đèn vuông cũng sáng kém hơn cub81, cảm giác là thế...
    Còn cách cuối cùng của em bây giờ là lắp pha đèn win mới 100% của AHM nữa,
    nhưng em chưa rảnh để đem đi thợ gắn. Vì cái pha đèn win2000 cũng bị mờ rồi...

Có lẽ bác nói đúng, vì xe của em giờ cái đèn pha có tật rất lạ, tức là ánh sáng đèn tụ lại sáng, nhưng lại có một chỗ lõm ở giữa tối thui. Để lúc nào em chụp ảnh lên rồi nhờ các bác bắt bệnh.

Cái xe của em hồi mới mua có kiểu đấu điện rất buồn cười: điện từ mobin chạy qua 1 cái diot xuống acquy để sạc. Còn cục sạc 4 chân chỉ dùng  chân cho đèn pha thôi,  chân sạc để hẫng (tất nhiên đầu vào cục sạc vẫn là điện mobin). Thế thì có khác gì là chạy đèn pha không acquy? Vậy mà không cháy đèn mới lạ chứ? Có thể là do mobin của em yếu, chạy mãi không cháy nổi đèn!
    anhnguyen
    anhnguyen
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhnguyen 9/7/2013, 20:32

Chắc là xe bác nickname bị thợ dỏm đấu lại rùi.
    ilovewin
    ilovewin
    Đỡ không nổi
    Đỡ không nổi

Bài gửi by ilovewin 13/7/2013, 08:05

hình như có cục gì mà gắn vô ổn định mức sáng cho đèn phải ko mấy bác?....khi ta chạy ga nhỏ đèn vẫn sáng bình thường như vậy ko mờ đi như.......
    nickname
    nickname
    Tập Bò
    Tập Bò

Bài gửi by nickname 13/7/2013, 11:14

ilovewin đã viết:hình như có cục gì mà gắn vô ổn định mức sáng cho đèn phải ko mấy bác?....khi ta chạy ga nhỏ đèn vẫn sáng bình thường như vậy ko mờ đi như.......

Có cục kích đèn!
    Em đoán nguyên tắc họat động của nó giống cái UPS của máy vi tính. Tức là khi điện máy yếu thì chạy acquy, còn khi điện máy đủ khỏe thì chạy trực tiếp!
    anhnguyen
    anhnguyen
    Chém gió
    Chém gió

Bài gửi by anhnguyen 14/7/2013, 00:07

Cái vụ cục kích đèn này, nghe nói có bác nào học điện hay bachkhoa gì gì đó, đang ở Thủ Đứt
    làm 250~300 ngàn gì đó, em máu lắm tính làm chuột bạch, nhưng bản tính Tào Tháo, nghe anh nọ anh kia bàn ra tán vào nói xuôi nói ngược, rồi lại thôi....Mà anh em win chưa thấy ai thử nên em cũng còn ngoại

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 29/3/2024, 08:21